Đóng

24Th3

Điều kiện tách thửa đất thuộc sở hữu chung – Luật sư uy tín TP HCM

Câu hỏi: Gia đình tôi có 5 người anh em, cha mẹ để lại một thửa đất. Hiện giờ tôi muốn tách thửa đất riêng biệt thì cần có điều kiện gì?

Trả lời:

Đối với câu hỏi trên, hiện nay bạn muốn tách thửa đất cho 5 người, trường hợp đất nhà bạn thuộc sở hữu chung của hộ gia đình, thì căn cứ theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013, Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP để tách sổ đỏ hộ gia đình, thửa đất đó phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

– Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ).

– Thửa đất không có tranh chấp.

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

– Thửa đất vẫn còn thời hạn sử dụng đất.

– Thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách sổ đỏ hộ gia đình không được nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có đất quy định.

– Các thành viên của hộ gia đình lập một bản thỏa thuận về việc đồng ý thực hiện thủ tục tách sổ đỏ hộ gia đình và mang công chứng, chứng thực.

Bên cạnh đó, bạn cần phải đáp ứng điều kiện đối với diện tích đất tối thiểu được tách thửa do UBND tỉnh quy định ở địa phương bạn theo Khoản 31 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP.

LIÊN HỆ

Bạn cần luật sư nhà đất uy tín tphcm, vui lòng liên hệ:

ĐT / Zalo: 0379 649 664

Email: hungvuong@luatsubatdongsan.vn

Văn phòng: số 43, Lê Thị Hồng Gấm, quận 1, Tp.Hồ Chí Minh