Đóng

20Th1

KHÔNG NGHỈ HẾT PHÉP NĂM CÓ ĐƯỢC THANH TOÁN TIỀN TỪ NĂM 2021 – LUẬT SƯ QUẬN BÌNH THẠNH

Hỏi: Cho tôi hỏi là tôi đang làm việc tại công ty truyền thông A theo hợp đồng lao động, năm vừa qua tôi mới nghỉ được 2 ngày phép năm, vậy trường hợp gần kết thúc năm tôi không nghỉ hết những ngày phép đó thì có được công ty thanh toán tiền cho những ngày đó hay không?

Đáp:

Đối với câu hỏi trên bạn có thể tham khảo quy định pháp luật dưới đây:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 113 BLLĐ 2019 về việc nghỉ hằng năm như sau:

“3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.”

Như vậy, BLLĐ 2019 chỉ còn quy định 2 trường hợp người lao động được thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ hằng năm, đó là do thôi việc hoặc bị mất việc làm, đối với người lao động đang làm việc cho người sử dụng lao động sẽ không còn được thanh toán tiền những ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm. Do đó, nếu không vì do thôi việc hoặc bị mất việc làm, bạn sẽ không được công ty thanh toán tiền lương cho những ngày không nghỉ hết phép năm.

Nếu cần tư vấn, giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ:

Ngô Thị Thanh Thúy

ĐT: 0909 283 917

Văn phòng: số 43, Lê Thị Hồng Gấm, phường Nguyễn Thái Bình, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

——————————————————————

Mời bạn đọc sách: CẨM NANG MUA BÁN ĐẤT – PHÁP LÝ, CHIÊU TRÒ VÀ MƯU KẾ, tại link này:

Mời bạn đọc sách: CẨM NANG MUA BÁN NHÀ – PHÁP LÝ, CHIÊU TRÒ VÀ MƯU KẾ, tại link này:

Mời bạn đọc sách: QUẢN TRỊ RỦI RO PHÁP LÝ TRONG KINH DOANH, tại link này: