Đóng

20Th1

ĐƯỢC SỬ DỤNG LAO ĐỘNG NỮ NUÔI CON DƯỚI 1 TUỔI ĐI CÔNG TÁC XA – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ THỦ ĐỨC

Hỏi: Do ở tình thế cấp bách nên công ty không đủ nhân sự đi công tác nước ngoài để họp mặt đối tác, liệu rằng công ty có thể cử nhân viên X hiện đang nuôi con nhỏ 6 tháng tuổi để đi công tác nước ngoài trên không?

Đáp:

Đối với câu hỏi trên bạn có thể tham khảo quy định pháp luật dưới đây:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 137 BLLĐ 2019 về chế độ bảo vệ thai sản như sau:

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp được người lao động đồng ý.

Như vậy, căn cứ vào BLLĐ 2019 thì trường hợp nếu người lao động đồng ý, người sử dụng lao động có thể sử dụng lao động nữ đang nuôi con dưới 1 tuổi đi công tác xa mà không vi phạm điều cấm của luật. Do đó công ty bạn hoàn toàn có thể cử X đi công tác nước ngoài nếu có sự đồng ý của X.

Nếu cần tư vấn, giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ:

Ngô Thị Thanh Thúy

ĐT: 0909 283 917

Văn phòng: số 43, Lê Thị Hồng Gấm, phường Nguyễn Thái Bình, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

——————————————————————

Mời bạn đọc sách: CẨM NANG MUA BÁN ĐẤT – PHÁP LÝ, CHIÊU TRÒ VÀ MƯU KẾ, tại link này:

Mời bạn đọc sách: CẨM NANG MUA BÁN NHÀ – PHÁP LÝ, CHIÊU TRÒ VÀ MƯU KẾ, tại link này:

Mời bạn đọc sách: QUẢN TRỊ RỦI RO PHÁP LÝ TRONG KINH DOANH, tại link này: